
KUHAMISHA MILIKI 

1. UTANGULIZI  
Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi Na.4 

ya mwaka 1999 fungu la 37 linampa 

mamlaka Kamishna wa Ardhi au 

Maafisa Wateule kutoa idhini ya 

uhamisho na uwekaji rehani za ardhi.  

Fungu la 39 (l) limeainisha mahitaji 

ambayo muombaji atatakiwa ku-

wasilisha ili ombi lake liweze ku-

shughulikiwa ipasavyo.  

 

2. MAHITAJI YA MAOMBI YA KIBALI 

CHA UHAMISHO BAINA YA MTU NA 

MTU:  

•Hati ya kumiliki ardhi au barua ya 

toleo iwapo hati haijatolewa.  

•Stakabadhi za malipo ya barua ya 

toleo na ushuhuda wa malipo iwapo 

hati haijatolewa.  

•Hati za Uhamisho zisizopungua na-

kala tatu.  

•Picha za kitambulisho tatu kwa kila 

mhusika katika uhamisho.  

•Mikataba ya mauziano isiyopungua 

nakala mbili.  

•Taarifa ya Uthamini na stakabadhi 

ya malipo ya uidhinishwaji.  

•Stakabadhi ya kodi ya ardhi kwa 

mwaka husika.  

•Fomu ya taarifa ya kusudio la 

uhamisho – Fomu ya ardhi Na.29 na-

kala tatu.  

• Fomu ya maombi ya idhini ya uhami-

sho Fomu ya ardhi Na.30 Nakala tatu. 

•Stakabadhi za malipo ya awali: 

•Stakabadhi ya malipo ya taarifa ya ku-

sudio la uhamisho Tshs.2,000/=  

•Stakabadhi ya malipo ya maombi ya 

idhini ya uhamisho Tshs.5,000/=�  

•Uthibitisho wa uraia:Cheti cha kuzaliwa, 

hati ya kusafiria au kiapo cha kuthibit-

isha kuzaliwa kwa anayehamishiwa.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3. MAHITAJI YA MAOMBI YA KIBALI CHA 

UHAMISHO BAINA YA MTU NA KAMPUNI,  

SHIRIKA AU KIKUNDI:  

• Mahitaji yote yaliyoainishwa katika 

fungu la pili (2)  

•Hati ya kuandikishwa /kusajiliwa kwa 

Kampuni, Ushirika au kikundi kinacho-

hamishiwa.  

• Memorandum and Articles of Associa-

tion” ya Kampuni inayohamishiwa.  

•Taarifa ya mwaka ya Kampuni 

inayoonyesha hisa za kampuni inayo-

hamishiwa.  

•Kibali cha Kabidhi Wasii Mkuu 

(iwapo ushirika unaohamishiwa 

unaongozwa na Wadhamini waliosa-

jiliwa).  

 

4. MAHITAJI YA MAOMBI YA KIBALI 

CHA UHAMISHO BAINA YA MTU, KAM-

PUNI, USHIRIKA AU KIKUNDI NA BALOZI 

ZA NCHI ZA KIGENI:  

•Mahitaji yote yaliyoainishwa katika 

fungu (2)  

•Barua ya kutokuwa na kipingamizi 

kutoka Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Kimataifa.  

 

5. MAHITAJI YA MAOMBI YA KIBALI 

CHA UHAMISHO KWA WASIO RAIA:  

•Mahitaji yote yaliyoko katika fungu 

(2)  

•Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha 

uwekezaji kutoka Tanzania Invest-

ments Centre.  

6. MAHITAJI YA MAOMBI YA UHAMI-

SHO UTOKANAO NA ZABUNI NA MI-

NADA YA WAHUSIKA MBALIMBALI:  

•Mahitaji yote yaliyoko katika fungu 2 

isipokuwa taarifa ya uthamini na mi-

kataba ya mauziano  

•Tangazo lililochapwa gazetini kuarifu 

umma/ jamii kuhusu zabuni au mi-

nada.  



• Cheti cha mauzo kwenye Minada 

kutoka kwa Dalali.  

• Barua ya ujulisho wa aliyeshinda za-

buni iwapo mauzo yamefanywa 

kwa njia hiyo.  

 

7. MAHITAJI YA MAOMBI YA KIBALI 

CHA KUWEKA REHANI HAKI YA 

KUMILIKI ARDHI BAINA YA MTU NA 

MTU AU TAASISI ZA FEDHA:  

• Hati ya kumiliki ardhi au hati ya 

pango.  

• Hati ya Uwekaji rehani nakala 

zisizopungua tatu  

• Taarifa ya uthamini na stakabadhi 

ya malipo ya kuidhinishwa.  

• Stakabadhi ya kodi ya ardhi kwa 

mwaka husika  

• Fomu ya taarifa ya kusudio la 

uhamisho – Fomu ya Ardhi Na.29  

• Fomu ya maombi ya Idhini ya 

Uhamisho – Fomu ya Ardhi Na.30  

•Stakabadhi za malipo ya awali:  

•Stakabadhi ya malipo ya taarifa ya 

kusudio la uhamisho Tshs.2,000/=  

•Stakabadhi ya malipo ya maombi 

ya Idhini ya Uhamisho Tshs.5, 000/=  

•Barua ya uwasilishaji wa maombi  

kutoka Taasisi inayotoa mkopo au 

dhamana.  

8. MAHITAJI YA MAOMBI YA KUWEKA RE-

HANI HAKI YA KUMILIKI ARDHI BAINA YA 

KAMPUNI, SHIRIKA AU KIKUNDI NA TAASISI 

YA FEDHA:  

•Mahitaji yote yaliyoanishwa katika 

fungu(7)  

• Idhini ya kuweka rehani haki ya kumiliki 

ardhi kutoka taasisi ya fedha nyingine 

endapo haki hiyo tayari imewekwa re-

hani katika taasisi nyingine.  

 

Zingatia:  

Nyaraka zote zilizoainishwa hapo juu 

zinapaswa kuwa halisi (original).  

 

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

Kamishna wa Ardhi 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi. 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

KUWEKA KIZUIZI (CAVEAT) 

1. Utangulizi 

Sheria ya Usajili wa Hati Sura Na. 334 (78) 

kinazungumzia utaratibu wa  kuweka ki-

zuizi katika miliki yenye hati iliyosajiliwa.  

2. Maana ya kizuizi (Caveat) 
Ni zuio la muda ambalo linawekwa ili 
kuzuia mabadiliko yanayoweza ku-
tokea katika miliki yenye hati iliyosa-
jiliwa. 
 

3. Nani anaweza kuweka kizuizi 
katika hati? 

Kizuizi katika hati yenye miliki iliyosa-

jiliwa kinaweza kuwekwa na mtu bi-

nafsi, Kampuni au Shirika iwapo kuna 

madai yanayohusu miliki husika au 

pale ambapo mweka kizuizi anaona 

kuwa kuna uwezekano wa kupoteza 

haki ambayo anayo au anatarajia 

kuipata katika miliki husika, iwapo 

itauzwa au kuwekwa rehani bila ku-

pewa taarifa, mfano: 

 

Mke,mume anaweza kuweka kizuizi 

katika nyumba ya ndoa (matrimonial 

home) iwapo kuna dalili kuwa mmiliki 

aliyeandikishwa anaweza kuiuza au 

kuweka rehani bila ya ridhaa ya 

mwingine. 

Iwapo kuna kesi mahakamani kuhusu 

miliki husika na kuna uwezekano wa 

mmiliki kuuza miliki husika wakati kesi 

bado inaendelea. 

Utaratibu wa kuweka kizuizi 

• Mweka kizuizi anapaswa kuandaa 
hati ya kizuizi akionesha anuani yake, 
namba ya kiwanja pamoja na hati 
inayowekewa kizuizi. 
• Kizuizi ni lazima kioneshe sababu 
inayomfanya mweka kizuizi aweke 
kizuizi. 



 

•Mweka kizuizi anapaswa kusaini hati 
ya kizuizi kwa kushuhudiwa na shahidi 
anayekubalika kisheria kama, Wakili, 
Hakimu na kadhalika. 
 
•Hati ya kizuizi inapaswa kuwasilishwa 
katika  Ofisi ya Usajili wa Hati kutege-
meana na Kanda ambayo hati 
inayowekewa kizuizi imesajiliwa (Dar 
es Salaam, Mwanza, Mbeya, Do-
doma, Moshi, Mtwara) 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Hatua zipi zitafuata iwapo yataletwa 
maombi ya kusajili nyaraka zinazo-
husu miliki iliyowekwa kizuizi. 
• Msajili wa Hati anapaswa kutuma 
notisi kwa mweka kizuizi. 
• Atasimamia usajili wa nyaraka hu-
sika kwa muda wa siku thelathini 
tangu tarehe ya notisi. 
• Katika kipindi cha siku thelathini za 
notisi mweka kizuizi anapaswa kupe-
leka suala lake Mahakama Kuu. 
•Iwapo muda wa notisi utapita bila 
amri yoyote kutoka Mahakamani 
basi Msajili wa Hati ataendelea na 
usajili wa nyaraka husika. 

 

Ufahamisho 
Wakati kizuizi kimewekwa ni vema ku-
wasilisha shauri mahakamani ambako 
shauri litasikilizwa na AMRI ya kudumu 
kutolewa pale ambapo itaonekana 
inafaa. 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 

 


